Trang chủ » Kiến thức pháp luật » Đất đai - Nhà ở » Hỏi đáp » Kiến thức pháp luật » Bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp

Bồi thường khi thu hồi đất nông nghiệp

Hỏi: Mới đây, Nhà nước có chủ trương phát triển kinh tế đã thu hồi 2 héc ta đất nông nghiệp nhà tôi, đây cũng là hạn mức sử dụng của xã tôi. Đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi là gia đình tôi có đầy đủ giấy tờ về quyền sử dụng 2 héc ta đất nông nghiệp này thì sẽ được bồi thường như thế nào?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Quang Dũng và cộng sự. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 77 Luật đất đai 2013 có quy định như sau:

“Điều 77. Bồi thường về đất, chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất nông nghiệp khi Nhà nước thu hồi đất thì được bồi thường về đất, chi phí đầu tư vào đất còn lại theo quy định sau đây:

a) Diện tích đất nông nghiệp được bồi thường bao gồm diện tích trong hạn mức theo quy định tại Điều 129, Điều 130 của Luật này và diện tích đất do được nhận thừa kế;

b) Đối với diện tích đất nông nghiệp vượt hạn mức quy định tại Điều 129 của Luật này thì không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại;

c) Đối với diện tích đất nông nghiệp do nhận chuyển quyền sử dụng đất vượt hạn mức trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành thì việc bồi thường, hỗ trợ được thực hiện theo quy định của Chính phủ”.

Theo quy định trên thì khi bị thu hồi đất, gia đình chị được bồi thường như sau:

Đối với diện tích đất trong hạn mức và diện tích đất được nhận thừa kế (nếu có): được bồi thường về đất và bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Quang Dũng và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137