Trang chủ » Hỏi đáp » Kiến thức pháp luật » Kiến thức pháp luật » Thừa kế » Có được hủy bỏ di chúc đã lập không

Có được hủy bỏ di chúc đã lập không

Hỏi: Ông nội tôi bị bệnh nặng, khi đang nằm viện ông có viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho bác cả,  tuy nhiên, sau đó, bệnh tình của ông tiến triển tốt, từ khi ông viết di chúc thì thái độ của nhà bác cả không còn tốt với ông nữa. Đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi trong trường hợp này thì ông tôi có được hủy bỏ di chúc đã lập không?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Quang Dũng và cộng sự. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 640 Bộ luật dân sự 2015 thì:

“Điều 640. Sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc

1. Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.

2. Trường hợp người lập di chúc bổ sung di chúc thì di chúc đã lập và phần bổ sung có hiệu lực pháp luật như nhau; nếu một phần của di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật.

3. Trường hợp người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị hủy bỏ”.

Như vậy, ông của bạn có thể hủy bỏ, hoặc làm di chúc mới thay thế di chúc hiện tại. Nếu không thể tự mình viết giấy hủy bỏ hoặc di chúc mới bà có thể nhờ người khác viết nhưng phải có ít nhất hai người làm chứng. Ông phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của Ông và ký vào bản di chúc. Ông có thể nhờ bất cứ ai làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc, người có quyền nghĩa vụ liên quan đến nội dung di chúc, người chưa đủ 18 tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự. Ông cũng có quyền yêu cầu các cơ quan công chứng hoặc UBND phường chứng nhận bản di chúc mới.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Quang Dũng và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137