Trang chủ » Hỏi đáp » Kiến thức pháp luật » Hôn nhân gia đình » Kiến thức pháp luật » Có được nộp đơn ly hôn hộ không

Có được nộp đơn ly hôn hộ không

Hỏi: Tôi và chồng kết hôn đến thời điểm hiện tại được 10 năm, hiện chồng tôi đang thường trú ở quê Quảng Ninh, còn tôi đi xuất khẩu lao động ở Đài Loan đã được 2 năm, nay vì một số lý do mà tôi muốn xin ly hôn chồng nên tôi đã viết đơn và đã ký tên nhưng lại không trực tiếp về Quảng Ninh để nộp đơn được. Tôi đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi là tôi có thể nhờ người thân, bạn bè nộp đơn xin ly hôn hộ hay không?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Quang Dũng và cộng sự. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định về những người có quyền yêu cầu ly hôn đó là:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

căn cứ theo quy định tại Điều 190 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định 3 phương thức nộp đơn đến toà án là:

Điều 190. Gửi đơn khởi kiện đến Tòa án

“1. Người khởi kiện gửi đơn khởi kiện kèm theo tài liệu, chứng cứ mà mình hiện có đến Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ án bằng các phương thức sau đây:

a) Nộp trực tiếp tại Tòa án;

b) Gửi đến Tòa án theo đường dịch vụ bưu chính.

c) Gửi trực tuyến bằng hình thức điện tử qua Cổng thông tin điện tử của Tòa án (nếu có)”.

Đơn này do đương sự nộp trực tiếp tại Toà án hoặc gửi qua bưu điện và phải ghi vào sổ nhận đơn.“

Vấn đề ly hôn thuộc về nhân thân mỗi người. Tuy nhiên, trong Luật hôn nhân gia đình cũng như trong Bộ luật Tố tụng dân sự không cấm người khác đi nộp đơn xin ly hôn thay cho chị nên chị có thể ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ ly hôn giúp chị. Nhưng việc để người khác đi nộp hồ sơ xin ly hôn thay cho chị thì chị cần phải được thể hiện bằng hợp đồng ủy quyền. Hợp đồng ủy quyền phải được công chứng tại văn phòng công chứng hoặc phòng công chứng.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Quang Dũng và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137