Trang chủ » Hỏi đáp » Kiến thức pháp luật » Uncategorized » Hồ sơ nhận bảo hiểm xã hội khi ủy quyền.

Hồ sơ nhận bảo hiểm xã hội khi ủy quyền.

Hỏi: Tôi là công nhân của công ty may ở Hưng Yên được 5 năm, hiện tại tôi đã về quê ở Hà Tĩnh để nghỉ sinh, đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi là tôi có thể uỷ quyền cho người khác nhận bảo hiểm xã hội  một lần được hay không và hồ sơ thủ tục cần những gì?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Quang Dũng và cộng sự. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Khoản 6 Điều 18 Luật bảo hiểm xã hội năm 2018 có quy định như sau:

” 6. Ủy quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội.”

Theo đó, người tham gia bảo hiểm xã hội có thể ủy quyền cho người khác nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Thứ hai, về hồ sơ nhận bảo hiểm xã hội một lần khi ủy quyền:

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Quyết định số 636/QĐ-BHXH quy định như sau:

“Điều 20. Hồ sơ hưởng BHXH một lần

1. Sổ BHXH.

2. Đơn theo mẫu số 14-HSB (bản chính)………….

3. Đối với người ra nước ngoài để định cư có thêm một trong các giấy tờ sau:

3.1. Giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam;

3.2. Bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng của một trong các giấy tờ sau đây:

3.2.1. Hộ chiếu do nước ngoài cấp;

3.2.2. Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài;

3.2.3. Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp…..”

Với trường hợp của chị thì chị có thể ủy quyền cho người thân của mình nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần, nhận kết quả giải quyết. Hồ sơ để hưởng BHXH một lần trong trường hợp này cần các giấy tờ sau:

+ Sổ BHXH của bạn;

+ Đơn xin hưởng BHXH 1 lần (mẫu 14- HSB) có chữ ký của bạn;

+ Giấy ủy quyền theo mẫu 13- HSB hoặc hợp đồng ủy quyền có chứng thực/công chứng;

Ngoài ra, khi đến cơ quan BHXH, người thân của bạn cần xuất trình bản sao có chứng thực chứng minh thư nhân dân của bạn và bản chính chứng minh thư nhân dân của họ.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Quang Dũng và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137