Trang chủ » Kiến thức pháp luật » Hành chính » Hỏi đáp » Kiến thức pháp luật » Kiến thức pháp luật » Lao động » Mức phạt vi phạm cho việc sử dụng lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn!

Mức phạt vi phạm cho việc sử dụng lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn!

Hỏi: Tôi là Giám đốc Công ty xây dựng, tôi đã thuê một kỹ sư người úc sang để làm việc cho công ty tôi với thời hạn hợp đồng 2 năm. Tuy nhiên, kỹ sư mà tôi thuê có giấy phép lao động đã hết hạn từ tháng 12 năm 2017. Hiện tại, Anh này vẫn đang làm việc cho công ty tôi. Tôi muốn nhờ Luật sư tư vấn cho tôi là mức phạt vi phạm cao nhất mà tôi phải chịu là bao nhiêu? Vì hiện tại do đặc thù công việc tôi vẫn chưa tuyển được nhân sự để thay thế.

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Quang Dũng và cộng sự. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo Khoản 3 và Khoản 4 Điều 22 Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng ( Điều này được sửa đổi bởi khoản 15 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP)  thì người sử dụng lao động sử dụng người lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn sẽ bị xử phạt như sau:

“3. Phạt tiền người sử dụng lao động sử dụng lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam mà không có giấy phép lao động hoặc không có giấy xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động hoặc sử dụng người lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn theo một trong các mức sau đây:

a) Từ 30.000.000 đồng đến 45.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người;

b) Từ 45.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 20 người;

c) Từ 60.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng với vi phạm từ 21 người trở lên.

4. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này”.

Như vậy,đối với trường hợp của bạn ( sử dụng một người lao động nước ngoài có giấy phép lao động đã hết hạn) có thể sẽ bị phạt tiền từ tối thiểu là 30.000.000 đồng và tối đa là 75.000.000 đồng. Đồng thời, người sử dụng lao động sẽ bị đình chỉ hoạt động từ 01 tháng đến 03 tháng.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Quang Dũng và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137.