Trang chủ » Kiến thức pháp luật » Hôn nhân gia đình » Tảo hôn bị phạt thế nào?

Tảo hôn bị phạt thế nào?

Chồng tôi năm nay 23 tuổi, tôi kém 7 tuổi. Khi chúng tôi đi đăng ký kết hôn, cán bộ tư pháp phường nói tôi chưa đủ tuổi và phải dừng cuộc hôn nhân này nếu không sẽ bị phạt tù.

Tôi xin được tư vấn về vấn đề này?

Lê Hương

Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, nam, nữ kết hôn phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Như vậy, trường hợp nam, nữ chưa đủ tuổi mà kết hôn (tảo hôn) là trái pháp luật và không được UBND cấp có thẩm quyền cho đăng ký kết hôn. Việc các bên tổ chức cưới hỏi (nếu có) là theo phong tục chứ không được pháp luật công nhận là vợ chồng. Trên thực tế, đã có trường hợp nam nữ tảo hôn còn bị xem xét trách nhiệm hình sự.

Theo điều 148 Bộ luật hình sự (Tội tổ chức tảo hôn, tảo hôn): Người nào có một trong các hành vi sau đâu, đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giảm giữ đến hai năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự về Tội giao cấu với trẻ em, “người nào đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ một năm đến 5 năm”. Trường hợp “phạm tội nhiều lần” hoặc “làm nạn nhân có thai” thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm.

Người đã thành niên giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên không cấu thành tội phạm.

Đối chiếu với quy định nêu trên, nếu bạn chưa đủ 16 tuổi thì việc hai người chung sống như vợ chồng là vi phạm pháp luật hình sự. Nếu phát hiện, cơ quan công an có thể xem xét trách nhiệm hình sự đối với người đã thành niên mà không phụ thuộc có đơn yêu cầu của bị hại hay không.