Trang chủ » Kiến thức pháp luật » Dân sự » Kiến thức pháp luật » Thời hiệu khởi kiện tranh chấp di sản thừa kế đối với những trường hợp mở thừa kế trước ngày 10/09/1990

Thời hiệu khởi kiện tranh chấp di sản thừa kế đối với những trường hợp mở thừa kế trước ngày 10/09/1990

Cha mẹ tôi có 3 người con: anh cả, chị gái, tôi và sở hữu căn nhà 500m2 do cha mẹ đứng tên. Vào tháng 7/1985 cha tôi mất không để lại di chúc. Hai năm sau, đầu năm 1987 mẹ tôi cũng qua đời. Tài sản cha mẹ để lại do anh trai tôi trực tiếp quản lý sử dụng. Hiện tại tôi đã ly dị chồng và muốn được xin một mảnh đất do cha mẹ tôi để lại để tôi có chỗ ở. Nhưng anh trai tôi nhất quyết không chịu chia tài sản cho tôi. Do cha, mẹ tôi mất khá lâu rồi nên tôi không rõ thời hiệu khởi kiện thừa kế của tôi đã hết hiệu lực chưa? Nếu còn, tôi có thể nộp đơn giành lại quyền thừa kế không?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Quang Dũng và cộng sự. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo hướng dẫn của Tòa án nhân dân Tối cao, kể từ ngày Bộ luật Dân sự năm 2015 có hiệu lực thi hành, Tòa án áp dụng khoản 1 Điều 623 Bộ luật Dân sự năm 2015 về thời hiệu thừa kế để thụ lý, giải quyết vụ án dân sự “Tranh chấp về thừa kế tài sản”. Theo đó, thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản kể từ thời điểm mở thừa kế.

Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 10/9/1990 thì thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế là bất động sản được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết số 02/HĐTP ngày 19/10/1990 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân Tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Pháp lệnh Thừa kế, cụ thể là: thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10/9/1990.

Trường hợp của bạn, di sản đang tranh chấp là bất động sản. Theo đó, thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm kể từ thời điểm mở thừa kế. Đồng thời cũng theo quy định tại giải đáp số 01 năm 2018 của TAND tối cao đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 10/9/1990 thì thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10/9/1990. Do vậy trường hợp của bạn, thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10/09/1990 với thời hiệu khởi kiện là 30 năm tức bạn có quyền khởi kiện tranh chấp thừa kế đối với di sản của cha mẹ bạn từ ngày 10/09/1990 đến 10/09/2020. Như vậy, bạn vẫn có quyền nộp đơn khởi kiện yêu cầu chia tài sản thừa kế mà cha mẹ bạn để lại.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Quang Dũng và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137.