Trang chủ » Hỏi đáp » Kiến thức pháp luật » Hôn nhân gia đình » Kiến thức pháp luật » Thủ tục đăng ký kết hôn với người đã ly hôn

Thủ tục đăng ký kết hôn với người đã ly hôn

Hỏi: Bác tôi năm nay đã 50 tuổi, từng kết hôn và đã có con nhưng đã ly hôn được gần 10 năm, gần đây Bác tôi có tìm hiểu một người và chuẩn bị kết hôn. Đề nghị Luật sư tư vấn cho tôi biết thủ tục để đăng ký như thế nào?

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Quang Dũng và cộng sự. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Điều 8 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn 
1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây :
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

Và kết hôn không thuộc trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại Điều 5 Luật hôn nhân gia đình 2014.

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng”

Khoản 1 Điều 30 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật hộ tịch quy định về hồ sơ bao gồm:

  1. Tờ khai
  2. giấy chứng thực cá nhân
  3. giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của vợ/chồng.

Như vậy, nếu bác bạn đủ điều kiện để kết hôn theo quy định của pháp luật nêu trên thì có thể tiến hành làm thủ tục đăng ký kết hôn tại ủy ban nhân dân xã.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Quang Dũng và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137