Trang chủ » Kiến thức pháp luật » Dân sự » Kiến thức pháp luật » Hành chính » Văn bản pháp luật » Hình sự và tố tụng » Hỏi đáp » Kiến thức pháp luật » Trách nhiệm phải chịu sau khi cố ý gây nên thương tích cho người khác

Trách nhiệm phải chịu sau khi cố ý gây nên thương tích cho người khác

Hỏi: Ngày 21/11/2018 Tuấn Anh là bạn của tôi bị tên đấu gấu trong xóm tên là Thiết đánh chỉ vì mâu thuẫn hiểu lầm. Thiết năm này đã học xong cấp ba nhưng còn thất nghiệp, chời bời lêu lổng ngoài đường. Tuấn Anh phải nằm viện 1 tuần, kết luận giám định thương tật 9%. Vậy tên đầu gấu kia sẽ bị xử lí như thế nào, phải chịu trách nhiệm gì với bạn tôi? Đề nghị Luật sư tư vấn.

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Văn phòng Luật sư Quang Dũng và cộng sự. Với câu của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Điều 134. Bộ luật hình sự 2015 có quy định về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác như sau:

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho từ 02 người trở lên;

b) Dùng a-xít sunfuric(H2SO4)hoặc hóa chất nguy hiểm khác gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe người khác;

c) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

d) Phạm tội 02 lần trở lên;

đ) Phạm tội đối với 02 người trở lên;

e) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

g) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng mình, thầy giáo, cô giáo của mình;

h) Có tổ chức;

i) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

k) Phạm tội trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

l) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe do được thuê;

m) Có tính chất côn đồ;

n) Tái phạm nguy hiểm;

o) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

Và đồng thời Thiết đã học xong cấp ba có nghĩa là đã trên 16 tuổi, đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự. Với tỷ lệ thương tật là 9% nếu thuộc vào một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, e, g, h, i, k, l, m, n, o như trên thì Thiết phải chịu trách nhiệm hình sự, bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Còn nếu chưa đến mức xử lý hình sự thì người gây thương tích cho bạn của bạn sẽ bị xử phạt hành chính theo nghị định số 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ về hành vi gây thương tích cho người khác theo quy định tại điều 5 Vi phạm quy định về trật tự công cộng.

“2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau

Bên cạnh việc bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc xử lí vi phạm hành chính, Thiết còn phải chịu trách nhiệm bồi thường do hành vi có lỗi của chủ thể gây thiệt hại về sức khỏe cho bạn của bạn theo quy định tại bộ luật dân sự 2015 điều 590 thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm

“1. Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm:

a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

b) Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại; nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

c) Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần phải có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

d) Thiệt hại khác do luật quy định.

Người chịu trách nhiệm bồi thường trong trường hợp sức khoẻ của người khác bị xâm phạm phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe bị xâm phạm không quá năm mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định.”

Vậy sức khỏe bạn của bạn bị xâm hại hoàn toàn là do lỗi của Thiết, nên Thiết phải chịu hoàn toàn trách nhiệm các chi phí như trên.

Trên đây là phần tư vấn của Văn phòng luật sư Quang Dũng và cộng sự. Nếu bạn còn có thắc mắc gì hãy liên hệ tới địa chỉ:

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG DŨNG VÀ CỘNG SỰ:

SỐ 8 CHỢ TRE – ĐÔNG NGÀN – TỪ SƠN – BẮC NINH

SĐT: 0983230137